Bạn đang ở mục Trang chủ



Nguyễn Hữu Lai: Vì lý do cá nhân tôi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Khi tôi nghỉ, doanh nghiệp yêu cầu tôi trả lại thẻ BHYT, như vậy có đúng quy định của pháp luật không? ...

Căn cứ Điều 15 Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) sửa đổi năm 2014 quy định hằng tháng, người sử dụng lao động đóng BHYT cho người lao động và trích tiền đóng BHYT từ tiền lương của người lao động để nộp cùng một lúc vào quỹ BHYT. Do đó, khi người lao động n ...

Nguyễn Thị Tâm: Công ty phân công tôi làm việc vào ngày 30/4, 1/5. Vậy chế độ tiền lương tôi được nhận như thế nào. Tôi xin cảm ơn. ...

Theo Điều 97 Bộ luật lao động 2012 quy định về tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau: “1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau: a) Vào ngày thường, í ...

Nguyễn Đức Thắng: Tôi làm công ty gỗ ở bình định,ngày 30/4 công vẫn bắt đi làm bình thường và hưởng lương bình thường(không theo lương ngày lễ),vậy cho tôi hỏi,công ty làm vậy đúng hay sai? ...

Căn cứ Khoản 1, Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 quy định về những ngày nghỉ lễ, tết thì Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây: - Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch); - Tết Âm lịch 05 ...

NBA: cho tôi hỏi, như tôi có làm ở 1 công ty CP hóa, vừa rồi công ty tôi có ra quyết định tất cả các ngày lễ 10/3/2018 (AL), 30/4/2018 và 1/5/2018 toàn bộ các nhân viên VP, công nhân đều đi làm và công ty sẽ bố trí nghỉ bù vào ngày thích hợp như vậy có sa ...

Việc công ty bạn ra quyết định tất cả các ngày lễ 10/3/2018 (ÂL), 30/4/2018 và 1/5/2018 toàn bộ các nhân viên văn phòng, công nhân đều đi làm và công ty sẽ bố trí nghỉ bù vào ngày thích hợp là phù hợp quy định pháp luật. Với lý do đáp ứng nhu cầu sản ...

Châu Quang Thịnh: Em tốt nghiệp trung cấp văn hóa nghệ thuật Bình Định,em có nguyện vọng công tác tại nhà văn hóa lao động tỉnh và rất muốn làm việc tại đó.Em có nộp hồ sơ đầy đủ,vậy làm thế nào để em được quyết định nhận vào làm việc tại nhà văn hóa lao động ạ.Em xin ...

Ban vui lòng liên hệ trực tiếp với Nhà Văn hóa Lao động để được trả lời cụ thể. Cảm ơn ! ...

Bùi Thị Hiệp: cho tôi xem mẫu áo đồng phục của CB-ĐV Công đoàn có đường link càng tốt ...

Những thông tin chị cần biết được quy định cụ thể trong Quyết định số 1257/QĐ-TLĐ ngày 14/7/2017 của Tổng LĐLĐ Việt Nam về việc ban hành Quy định màu sơn trụ sở cơ quan, đơn vị, các thiết chế khác thuộc tổ chức Công đoàn Việt Nam và màu áo cán bộ, đo ...

Trần Thái Hơn : Người lao động nộp đơn xin việc không có hộp đồng lao động sau 3tháng không trả lương Nay người lao động nộp đơn xin nghỉ việc thì người lao động có được nhận lương không? ...

Do ông không có HĐLĐ nên ông cần phải chứng minh đã làm việc tại công ty thông qua bảng lương, bảng chấm công hoặc các giấy tờ có liên quan đến việc giao kết công việc giữa ông và công ty… Căn cứ Bộ luật Lao động năm 2012 quy định. Tại Khoản 1 và k ...

Bích Thủy: Cho tôi hỏi : Để bình xét danh hiệu "Gia đình thành đạt" cấp tỉnh (LĐLĐ tỉnh cấp ) thì phải đáp ứng đầy đủ các tiêu chí trong mục : c. Về danh hiệu thi đua, hình thức khen thưởng của vợ, chồng, con và gia đình phải không hay là chỉ cần đáp ứng một tr ...

Cảm ơn chị Bích Thủy đã hỏi câu hỏi này. Liên đoàn Lao động tỉnh xin trao đổi với chị một số nội dung như sau: - Để được công nhận danh hiệu “Gia đình CNVCLĐ thành đạt” cấp tỉnh phải đảm bảo những tiêu chuẩn cụ thể được quy định tại các văn bản sau: ...

nguyễn ngọc Diệp: tôi hợp đồng LĐ từ 1997 đến 2016 thì tôi có QĐ chấm dứt HĐ,theo BHXH tôi được 20 năm ,hưởng BH thất nghiêp từ 2009 đến 2016 , từ năm 1997 đến 2008 tôi có được trả trợ cấp thôi việc theo NĐ 05 2015 CP không ? hiện nay tôi 55 tuổi ...

Nội dung anh hỏi chúng tôi trả lời như sau: - Tại khoản 1 Điều 48 Bộ luật Lao động năm 2013 quy định: Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách n ...

nguyen van su: Toi duoc cty cho thoi viec ,toi duoc huong tro cap j tu phia cty ...

Theo quy định Tại khoản 2, 3 Điều 47 Bộ luật Lao động năm 2013 quy định người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động có trách nhiệm - Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toá ...

Comment

VIẾT CÂU HỎI